Darasa la wazee na mikono iliyoinuliwa

Maswali yanayoulizwa mara kwa mara

Hizi ni baadhi ya maswali yanayoulizwa mara kwa mara kupitia ukurasa wangu wa maoni ya barua pepe

Mpendwa Dr J. ninaanza kukohoa. Je! Hiyo inaniweka katika hatari maalum ikiwa nitapata coronavirus covid-19?

Hakuna mtu anayeweza kujibu swali hilo hadi kweli imetokea kwa idadi ya watu kwa njia ambayo inaweza kupimwa. Lakini uelewa wetu juu ya jinsi kikohozi kinachorudiwa huathiri mwili haikuinua wasiwasi wowote juu yake unasababisha wanaougua kuwa wanahusika au wanaoweza kuteseka zaidi.

Mpendwa Dr J. Nimegunduliwa na kikohozi cha kuharau na nilikuwa na dawa kadhaa za kuzuia dawa, dawa za kununulia dawa, dawa za kununulia dawa na dawa za kikohozi. Tunatamani kupata kitu cha kuikomboa na kunipatia mimi / mke wangu bora haraka. Je! Tunaweza kufanya Dk J?

Ah mpendwa! Samahani kwako, lakini uhakika wote wa wavuti hii ni kusema kuwa ni ugonjwa unaosumbua wa muda mrefu sana, na hakuna matibabu ambayo hufanya tofauti yoyote ya kweli. Inakua bora kwa wakati wake mzuri, ambayo inaweza kuwa fupi kama wiki za 3 lakini ina uwezekano mkubwa wa kuwa 2 hadi miezi ya 3. Hakuna tiba isipokuwa kuzuia kwa kuhakikisha kila mtu anapata shoti zao zote, basi ni watu wachache sana wangeipata.

Ndugu mpendwa Dk. Je! Ni matibabu gani ya kikohozi cha kuumeza?

Jaribu matibabu ukurasa

Mpendwa Dr J. Je! Ni ya kuambukiza kwa muda gani?

Tangu kuanza kwa dalili za kukohoa zinazoendelea watu wengi hawawezi kuzipitisha baada ya wiki ya 3 ikiwa wamepewa HAKUNA antibiotic ambayo inaua mdudu. Lakini hakuna sheria ngumu na ya haraka na watu wengine wanaweza kuambukiza kwa 4 au hata wiki za 5. Ikiwa una antibiotic ambayo inaua mdudu huyo (Bordetella pertussis) unachukuliwa kuwa hauwezi kupitisha baada ya siku za 3 kwenye antibiotic (kawaida Azithromycin ndio hiyo).

Hii yote inasikika moja kwa moja, lakini wakati mwingine ni ngumu kujua wakati dalili za kikohozi zinaanza kwa sababu kupata virusi baridi au maambukizo ya kupumua huwafanya watu wanahusika na kukohoa. Kwa hivyo kuanza kwa dalili katika hali hiyo ni mwanzo wa baridi, sio kukohoa kikohozi. Hiyo hufanya mambo kuwa magumu.

Kozi bora ya hatua ni kupata antibiotic halafu una uhakika. Kumtenga mgonjwa kutoka kwa mtu yeyote anayeweza kushambuliwa kwa angalau wiki ya 3 ni njia mbadala na basi viuatilifu vinaweza kuepukwa.

Mpendwa Dr J. Kila mwaka ninapata kikohozi ambacho kinasikika kama kikohozi kwenye tovuti yako. Je! Hii inaweza kuwa kukohoa kikohozi?

Haiwezekani sana lakini ikiwa unashuku inafanyia uchunguzi wa damu na ujue.

Mpendwa Dr J. Tulionekana kuwa wakizidi kukohoa baada ya wiki za 8 kuzima wakati ghafla zimerudi tena. Je! Nini kimeenda vibaya? Itachukua muda gani?

Hii ni ya kawaida sana. Wakati kukohoa kwa wakati wote iko katika awamu yake ya kupona, kuambukiza maambukizi mengine ya kupumua kwa upole itasababisha dalili zote mbaya za kukohoa kurudi tena, lakini kwa muda wa baridi tu, basi itatulia tena.

Ndugu mpendwa Dk. Nina mjamzito na nimepata kikohozi kingine (au nimewasiliana na kikohozi kinachojulikana) na nina wasiwasi sana kuhusu mtoto anaweza kuharibiwa.

Kufanya kikohozi wakati wa ujauzito haimdhuru mtoto isipokuwa bado unaambukiza wakati mtoto amezaliwa. Mtoto angeweza kuigusa wakati huo, ambayo itakuwa kubwa sana. Kwa bahati nzuri, katika hali kama hizi, kutoa erythromycin kwa mama kabla ya kuzaa na mtoto baada ya kuzaa, ingewacha kupata yote. Wanawake wote wajawazito wanapaswa sasa kutiwa chanjo dhidi ya kukohoa kikohozi kati ya 28 na 32weeks vyema. Baadaye inaweza kuwa sawa pia. Ni vizuri 90% kulinda watoto kutoka kukohoa kabla ya kupata shoti.

Mpendwa Dr J. Mume wangu (mke, mtoto) amekuwa na kikohozi hiki mbaya kwa wiki za 3 na ninashangaa ikiwa ni kikohozi cha kuaga. Nina wasiwasi sana.

Pata daktari amwone mgonjwa mara moja! Tovuti hii sio mbadala wa daktari. Ikiwa mtu anafikiria ana kikohozi cha kuazima wanahitaji kuona daktari. Sio lazima kupata kikohozi cha kumalizika kimethibitishwa lakini hakikisha sio jambo kubwa zaidi.

Mpendwa Dr J. Nimekuwa na homa na kikohozi mbaya ambacho kinanifanya choke kwa siku za 4 sasa. Nasikia kama rekodi. Je! Hii ni kikohozi cha kupunguka?

Pengine si. Kikohozi cha Whooping huanza kama kikohozi cha kawaida ambacho polepole kinakuwa choker kwa wiki, au mara nyingi zaidi. Ninatambua kikohozi tu cha kuonea ikiwa mtu ana kikohozi cha kawaida cha kukokonya kwa muda wa wiki tatu, ingawa naweza kuishutumu baada ya wiki za 2.

Mpendwa Dr J. daktari wangu hayana maana. Nimemwambia ni sawa na kikohozi cha kuharau, lakini yeye haonekani anafikiria inaweza kuwa na mimi hupewa dawa zaidi ya kuua viini na nikamwambia ni kikohozi cha kawaida tu. Ninawezaje kumaliza?

Labda unapigana vita vya kupoteza. Muda tu daktari wako atakapoangalia mwili, labda hautakosa chochote, lakini nakubali, ni ngumu kuwa na ujasiri. Kuna ukurasa kwenye tovuti hii ambayo unaweza kuchapisha na kumpa daktari wako kwa matumaini kwamba wanaweza kuwa tayari kujifunza kitu kutoka kwako, au, baada ya kuisoma, kukuambia kwa sababu nzuri kwanini hailingani na kukohoa kwa wakati wote . (Ukurasa wa kuchapisha kwa madaktari).

Ndugu mpendwa Dk. Je! Kukohoa kwa koo husababisha uharibifu wowote wa muda mrefu wa mapafu?

Hapana. Hakuna ushahidi unaofanya hivyo. Ilifikiriwa kuwa ilikuwa sababu ya bronchiectasis. Hii inaweza kuwa kweli katika siku za nyuma lakini labda sio sasa. Kusababisha uharibifu wa mapafu labda itasababisha pneumonia kwanza.

Mpendwa Dr J. Je! Ninaweza kupata kikohozi zaidi ya mara moja?

Ndio watu wazima wengi kabisa huniambia walikuwa nayo kama mtoto. Watu wengi huniambia wanapata kikohozi cha choking ambacho kinasikika kama kikohozi cha kila mwaka kila mwaka. Sidhani hiyo inaweza kuwa kukohoa kikohozi.

Kinga ya kudhoofisha kikohozi tu huchukua miaka michache (labda miaka ya 15 baada ya kuambukizwa asili au chanjo ya seli nzima. Sisi sote tunapata matoleo madhubuti ambayo huongeza kinga yetu kwa miaka michache bila sisi kugundua.

Mpendwa Dk. Nimesikia kwamba chanjo ya kikohozi kinachoweza kusababisha ugonjwa inaweza kusababisha uharibifu wa ubongo. Ni ukweli?

Si ukweli. Katika 1970s watu walidhani inaweza kuwa kweli juu ya chanjo ya aina ya zamani iliyotumika wakati huo, lakini utafiti uliofanywa wakati huo ulionyesha sio kweli. Swali liliulizwa juu ya chanjo ya zamani ya seli. Inaweza kusababisha athari ya homa wakati mwingine ambayo ilileta kifafa cha watoto wachanga kisichojulikana. Hiyo ndiyo ilisababisha mkanganyiko.

Kwenye ulimwengu ulioendelea sasa tunatumia chanjo ya acellular ambayo ni safi zaidi kuliko chanjo ya zamani anyway na haina kusababisha uharibifu wa aina yoyote.

Mpendwa Dr J. Je! Bordetella parapertussis ni nini? Je! Husababisha kukohoa?

Ni bacterium inayohusiana sana ambayo inaweza kusababisha kikohozi cha kuhara. Ni aina isiyo kali. Labda inawajibika kwa chini ya 1% ya kesi. (utambuzi wa maabara)

Mpendwa Dr J. ninakwenda Australia kuona mjukuu wetu mpya. Je! Ninaweza kupata nyongeza ya kikohozi kama yeye haita chanjo na ninaelewa ni kawaida zaidi kwa watu wazima.

Ni wazo nzuri na la busara. Daktari wako au kliniki ya kusafiri anapaswa kukupa nyongeza ya REPEVAX. (tazama kuzuia pia)

Mpendwa Dr J. mimi ni mjamzito na nimeshauriwa kuwa na sindano ya kikohozi cha kuwaka.

Huu ni kinga muhimu sana kwako mtoto mchanga kwani kikohozi kinachozidi kuongezeka kinapatikana zaidi. Unaweza kuwa na Repevax au sawa kabisa salama. Inapaswa kutolewa kati ya wiki za 28 na 38 ingawa majira yanatofautiana kulingana na wapi unaishi. Amerika na Uingereza ni tofauti kidogo. Inampa mtoto wako ulinzi mkubwa sana (karibu 90%).

Mpendwa Dr J. Ninapona kutokana na kukohoa na huhisi busara kabisa. Je! Ni salama gani kwangu kufanya kwa vitendo.

Unapaswa kuwa na uwezo wa kufanya wanaharakati wako wa kawaida ikiwa ni pamoja na mazoezi salama kabisa. Kuendesha gari na kushambulia kukohoa ni wazi ni hapana.

Mpendwa Dk. Tangu nianze kukohoa kikohozi siwezi kuimba na sauti yangu inasikika tofauti.

Hii ni kawaida kwa watu wazima. Kawaida huosha lakini inaweza kudumu muda mrefu kuliko kukohoa. Mara kwa mara sauti haipokezi kabisa.

Mpendwa Dk. Ninajua mimi (mtoto wangu) nimepata kikohozi cha kuazunguka. Je! Mimi (yeye) bado tunahitaji kupata shoti za chanjo za kawaida?

Huo ni pendekezo rasmi lakini wataalam wengine wanafikiria haifai na chanjo ya acellular.

Ikiwa una hakika umekuwa na kikohozi cha asili itakuwa busara kudhani kwamba imekupa kinga nzuri ya ugonjwa huo, ingawa sio ya muda mrefu sana.

Ilipitiwa tena 17 Agosti 2020