Ugonjwa unaogofya zaidi

alama

Kujaribu kupata kikohozi kinachoonekana inaweza kuwa mbaya

Mimi ni GP mstaafu na nia ya kukohoa kikohozi na nina tovuti ambayo imekuwa ikisaidia watu kugunduliwa kwa miaka 20.

Ninaendelea kupata barua pepe ambazo zinasema kitu kimoja. "Nina hakika nina kikohozi, lakini daktari wangu anasema siwezi, na sitafanya mtihani."

Nina huruma kubwa na Waganga, kuwa mtu mwenyewe. Tunatarajiwa kuwa na jibu kwa kila swali na maarifa ya encyclopaedic. Tunayo dakika 10 tu ya kushughulikia maswala magumu ambayo bado yanajifunga vichwani mwetu wakati mgonjwa mwingine wa cheery anatembea akiangalia picha ya afya.

Nilikuwa na barua pepe nyingine tena wiki hii. Ilitoka kwa Suzanne (sio jina lake halisi). Yuko katika miaka yake ya mwisho na ana binti wa 11 na anaishi nchini Uingereza. Suzanne alikuwa akiwasiliana sana na mpwa wiki kadhaa zilizopita ambaye alikuwa hajachanjwa dhidi ya kikohozi cha kumalizika na ambaye alikuwa kwenye kikohozi cha kikohozi cha mwezi mmoja ambacho kilikuwa na sifa zote za kukohoa (kushambulia vurugu kwa kukohoa, kurudi tena na kutoweza kushika pumzi mara kadhaa kwa siku na kawaida kati ya mashambulio). GP wake alidhani ni maambukizo ya virusi lakini alichukua swab kwa maabara. 

Sitarajii Waganga watajua maelezo yote ya upimaji wa kikohozi. Haifanyiki mara kwa mara, na njia zinaendelea kubadilika, lakini kikohozi ni ugonjwa unaotambulika na unaweza kudhani wanaweza kumfanya mfanyikazi kupigia maabara au Timu ya Ulinzi ya Afya ili kujua. Ikiwa wangefanya hivyo, wangepelekwa kit kwa upimaji wa kingamwili ya maji ya kinywa. Au wangeweza kuulizwa kutuma swab ya koo kwenye bomba kavu, ikiwa ilikuwa ndani ya wiki 3 za mwanzo wa dalili za upimaji wa PCR. Katika kesi hii inaonekana fursa ya uthibitisho wakati huo ilikuwa imepotea, lakini bado kuna wakati mwingi wa mtihani wa majimaji ya mdomo hata sasa.

Suzanne anasema, "Nilikuwa na mawasiliano ya karibu na mpwa wangu na nilipata kitabu kizima cha kikohozi. Nilihisi kikohozi hiki kilikuwa kama kitu kingine chochote ambacho ningewahi kupata hapo awali. Walakini ... katikati ya kikohozi cha kutisha napenda, mbali na kuhisi nimechoka, nijisikie sawa… ingawa nilikohoa wakati wa mchana mara kwa mara kwa njia kali sana kikohozi mpaka uwe mgonjwa na usiweze kupumua, kawaida kilitokea katika jioni / usiku. Mimi pia kwa aibu sikuwa na uwezo na kikohozi hiki. Ilikuwa kikohozi kama hakuna mwingine yeyote niliyekuwa na homa nk. Nilienda kwa daktari ambaye alisikiliza kifua changu na kuhisi kuwa hakuna kitu kwenye kifua changu na kwamba nilikuwa mzima sana kuwa na kikohozi. Alisema "Ikiwa ungekuwa na kikohozi hakingekoma wakati wa mchana ningetarajia kukuona ukikipata sasa hivi mbele yangu, ni kikohozi kisichoendelea".

Nikinukuu tena kutoka kwa barua pepe, "Nilimwonyesha kipande cha video cha haraka cha mtu mzima aliye na kikohozi cha kupumua ambaye kupumua na kununa kulisikika sana kama kwangu ambaye pia alikuwa akirusha mwisho na kubugua na kupiga mikanda mambo mengine ambayo nilikuwa nikifanya mwishoni ya kila spasm. Alionekana kwa shida na alikasirika sana na mimi ingawa nilikuwa mwenye adabu na labda nilikuwa mtulivu sana kumuelezea kwa kina jinsi kutisha na tofauti na kutisha na kutisha kikohozi hiki kilikuwa wakati wa spasm lakini kwamba ningekuwa na uchawi katikati wakati nilikuwa najisikia vizuri. Hangaiko langu kuu lilikuwa kubainisha kile nilicho nacho haswa kwani dada-mkwe wangu alikuwa na mtoto wa siku moja na sikutaka binti yangu mwenyewe amshike. Alisema chanjo ya binti yangu itamfunika. ”

Hakuna chochote kile daktari wa Suzanne alisema kilikuwa kweli, lakini kipimo cha damu kilipangwa kutafuta hesabu ya seli nyeupe. Iliporudi kawaida aliambiwa hiyo inamaanisha haikuwa kikohozi. Tena, yote sio kweli, lakini bila shaka kulingana na imani ya daktari juu ya hali ya kikohozi ambacho labda kilikuwa kile kilichofundishwa au kusoma juu ya shule ya matibabu au uzoefu kupitia watoto wagonjwa, ambao ndio wanaougua vibaya sana na wanaweza kufa .

Ninataka kusema tena kuwa GP huyu alisema sawa na idadi kubwa ya Waganga wangesema katika hali zile zile, lakini ilikuwa mbaya kabisa. GPs hawana uwezo wa kuendelea na tarehe ya usimamizi wa magonjwa adimu ambayo huwaumiza wagonjwa wao. Sina shaka kuwa mara nyingi nimesema vitu vibaya vile vile. Ukweli wa maisha ni kwamba mara nyingi ni bora kuonekana wenye udhibiti kuliko kukubali ujinga wakati wa kujaribu kuwa daktari mzuri.

Robo tatu ya kesi za kukohoa ziko katika vijana na watu wazima. Husababisha kikohozi cha kukaba kwa nguvu na kuwasha tena, kwa wastani mara 10 kwa siku, mara nyingi mbaya wakati wa usiku. Kati ya mashambulizi kila kitu ni kawaida. Haihusiani na malaise au homa, lakini wengi wana uchovu wa jumla. Inachukua kutoka wiki 3 hadi miezi 3 ('Kikohozi cha siku 100'), lakini wastani ni wiki 6 hadi 7.

Takwimu zilizo hapo juu zinahusiana na kesi zinazotambulika za kliniki. Kesi nyingi ni laini na hazijatambuliwa. Kesi kama hizi labda ni kubwa zaidi. Ingawa wanasimamia bakteria, haijulikani ni hatari ngapi kwa wengine kesi hizi ndogo. 

Utafiti umeonyesha kuwa labda 7% ya kikohozi chochote cha muda mrefu huhusishwa na Bordetella pertussis, bacterium inayosababisha kukohoa. Uchunguzi mwingine umepata idadi kubwa zaidi.

Tofauti na vijidudu vingi vinavyosababisha kukohoa, kukohoa kwa mwili hausababishi kuvimba, kwa hivyo seli nyeupe za damu haziongezeki. Ni tofauti kwa watoto, ambao sumu ya pertussis inaweza kusababisha kuongezeka kubwa kwa seli nyeupe, ambazo hufunika mapafu yao na kunyonya akili zao za oksijeni.

Sasa kama chanjo hiyo ya kukinga kikohozi nzuri imekata kesi kwa watoto, tunagundua bado hufanyika kwa vijana na watu wazima na labda mara zote ilifanyika. Kuna maandishi kadhaa ya zamani kuunga mkono hii. Mbinu za kisasa za uchunguzi zimetuambia kinga inayopatikana kutokana na maambukizo asilia inadumu karibu miaka 15. Chanjo za sasa zinaweza kulinda tu kwa miaka 5 hadi 10. Lakini kile tunachojua sasa ni kwamba maambukizo yanaweza kutokea bila dalili na kuongeza kinga yetu. Inaweza kuwa jambo ambalo linazuia wengi wetu kupata hiyo.

Nimeelezea kuchanganyikiwa kwa kwanza, kusababishwa na daktari wako kukataa una kikohozi, lakini mbaya zaidi labda ni kuchanganyikiwa kwa kuupata ……… ..kwa sababu hakuna matibabu. Ni shida badala ya mviringo. Ikiwa hakuna matibabu na kila mtu anapata nafuu, haijalishi kama daktari wako anaigundua, mtu anaweza kusema. Kuna ukweli mwingi katika hiyo, lakini kuna vitu muhimu ambavyo vinaweza kufanywa. 

Kuwa na uwezo wa kudhibitisha utambuzi kunamaanisha mgonjwa anajua atapona na kwamba sio ugonjwa mbaya unahisi kama.

Ikiwa mgonjwa bado anaambukiza (angalau wiki 3 za kwanza), antibiotic inaweza kuifuta na kumruhusu mgonjwa kuchanganyika. Vinginevyo inangoja wiki 3. Antibiotic katika kipindi cha incubation inaaminika kuwa yenye kinga. Katika awamu ya dalili za mapema, wanaweza kufupisha ugonjwa.

Je! Tunapataje shida ya daktari wa zamani? Ni suala kwetu sote, na haimaanishi tu kikohozi cha kifaduro. Hiyo ni farasi wangu wa kupendeza tu. Jibu ni dhahiri sio, "Angalia mtaalamu". Nimewapata vibaya katika kugundua kikohozi. Tunapaswa kutambua sisi sote tumepitwa na wakati kwa njia fulani au nyingine, ni sehemu ya maisha ya kisasa yanayobadilika haraka. Lazima tujisaidie kadiri inavyowezekana, tuwe na hakika ya ukweli wetu na upole na kwa upole upendekeze kile unachoamini hatua sahihi. Madaktari wengi waliofunzwa siku hizi wanaelewa wanaweza kukubali ujinga bila kuhukumiwa vibaya, mradi watarekebisha kutosha kwa hitaji la mgonjwa. Nimeona mabadiliko tofauti kwa miaka 20 ambayo nimekuwa nikisaidia wagonjwa kujitambua tovuti yangu. Madaktari zaidi na zaidi wanagundua asili ya kweli ya kukohoa. Inachukua tu uzoefu wa kesi moja iliyothibitishwa kuleta mabadiliko.

Nina ncha moja kubwa. Ikiwa unafikiria una kikohozi cha kuazunguka pata mtu kupiga video spasm ya kukohoa kwenye smartphone yako. Kuona ni kuamini, na haiwezekani kuelezea paroxysm vya kutosha kwa maneno.

Kuna habari nyingi na mwongozo wa kujitambua kwenye wavuti, lakini ni ya hivi karibuni habari kwa GPs ilichapishwa na England ya Afya ya Umma mnamo 2018, na kuna karatasi kutoka kwa jopo la mtaalam wa kimataifa juu kugundua kikohozi kinachohusiana.

 

Douglas Jenkinson

Daktari aliyesajiliwa nchini Uingereza tangu 1967. Alifanya kazi barani Afrika miaka ya 1970. Alitumia kazi nyingi katika Mazoezi ya Jumla huko Keyworth karibu na Nottingham. Alikuwa pia mhadhiri wa muda katika mazoezi ya jumla katika Nottingham Medical School. Nilishiriki katika masomo ya kuhitimu baada ya kuhitimu na utafiti juu ya pumu na kikohozi. Mtaalam aliyekubaliwa juu ya kikohozi cha kliniki na alitoa udaktari baada ya machapisho mengi.

Chapisho hili lina Maoni 3

  1. T

    Niliona katika habari kwamba pertussis inaenea huko Chicago kwa sababu watoto wa watoto wanasita kugundua. Kwa nini iwe hivyo? Nilikuwa na uzoefu kama huo ambao daktari wa watoto wangu hakuupendekeza. Utunzaji wa dharura tu unaodhaniwa kujaribu

    1. Douglas Jenkinson

      Nimefikiria tu sababu nyingine. Chanjo iliyo na pertussis pekee haipo. Daima ni pamoja na diphtheria na tetanus. Kwa hivyo suluhisho la wazi kwa maswali mengi ambayo yanatokea baada ya kugundulika kwa kikohozi cha kuhara, ambayo ingekuwa kutoa mawasiliano nketetta ya chanjo ya pertussis, haiwezi kufanywa kwa sababu vitu vya diphtheria na tetanus mara nyingi hufanya iwe ngumu sana na kuongeza shida zaidi kuliko inatatua.
      Sababu hakuna chanjo moja ya pertussis ni ya kisiasa na kibiashara naamini. Hakuna sababu ya matibabu kwanini haifai kuwapo. Ilikuwa.

  2. Douglas Jenkinson

    Swali zuri na ni kweli. Sina hakika kuwa ninaweza kutoa jibu kamili lakini hizi ni sababu kadhaa ambazo ninaweza kufikiria.

    Ukosefu wa ufahamu wa mtihani sahihi na wa kuaminika wa PCR ambayo ni muhimu katika wiki 3 za kwanza. Katika nchi zingine, hata USA, kunaweza kuwa na kazi nyingi inayohusika kupata maabara ambayo hufanya hivyo.

    Baada ya wiki 3 mtihani wa damu au mdomo unahitajika na hiyo inaweza kuchukua mpango mzuri wa kupata maabara inayofaa.

    Nchini Amerika viongozi wa afya wa eneo hilo wanaonekana kuwa na ushauri tofauti kwa daktari kutoka CDC ambayo inasimamia, kwa hivyo kuna migogoro na machafuko. (Nchini Uingereza viongozi huzungumza kwa sauti moja na hiyo ni rahisi sana).

    Madaktari wanastahili kuarifu pertussis kwa mamlaka husika. Inaonekana kuwa wachache sana hufanya hivyo. Inanipendekeza kwamba urasimu unaohusika unaweza kuwa shida. Kwa mfano, maswali juu ya kutafuta mawasiliano nk.

    Madaktari wengi wanajua kidogo juu ya undani wa kukohoa kikohozi kwa miaka tofauti ili kazi nyingi italazimika kufanywa juu ya ufahamu wote unaohitajika kumjulisha mgonjwa vizuri.

    Madaktari kawaida hupa risasi ili kuizuia. Ili kugundua inamaanisha kuwa shoti zilikuwa ngumu na zinahitaji maelezo ya kina ambayo inaweza kuibua maswali mengine yasiyofurahi.

    Kugundua husababisha mkanganyiko mkubwa kwa shule kuhusu nini cha kufanya juu ya kutengwa na karantini. Kuchukua hatua ni nzuri kwa nadharia na kwa mazoezi haionekani kuleta tofauti inayoonekana.

    Hakuna matibabu muhimu kwa hiyo hakuna biashara nzuri ya busara.

    Kuna njia moja tu ya kusimamia uvumbuzi na hiyo ni kiwango cha juu cha chanjo. Ningefikiria nikisema kwamba inaongoza kwa kusababisha mazungumzo ya kichwa.

    Itakuwa nzuri kusikia maoni ya daktari mengine isipokuwa yangu.

Acha Reply

Tovuti hii inatumia Akismet kupunguza spam. Jifunze jinsi maoni yako yanasindika.